![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/436602831_820855866815243_7490305890506350706_n-1024x683.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/442508849_820856016815228_3092702445821426064_n-1024x683.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/444150782_820855893481907_4348435295528911913_n-1024x683.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/444481792_820858223481674_8531036966269617971_n-1024x683.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/444759740_820855883481908_550404561142870590_n-1024x683.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/05/444482945_820856126815217_1017443120245758085_n-683x1024.jpg)
วันพุธที่ 22 พ.ค. 2567ดร.พิศุทธิ์ กิติศรีวรพันธ์ุ ผอ.สพม.นครพนม ร่วมพิธียกฉัตรพระธาตุแสงนคร พร้อมด้วย นายภคิน ลดาดกจิรานนท์ รอง.ผอ.สพม.นครพนม นางจีระนันท์ เมืองจันทร์ ผอ.กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษาและบุคลากรทางการศึกษา โดยการก่อสร้างพระธาตุแสงนคร มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นหลักฐานมั่นคงในพระพุทธศาสนาถวายเป็นพุทธบูชาธรรมบูชา สังฆบูชา เป็นวัตถุให้พุทธศาสนิกชนได้เคารพกราบไหว้บูชาและเพื่อความตั้งอยู่มั่นคงแห่งพระพุทธศาสนา ณ วัดสว่างสุวรรณาราม อ.เมืองนครพนม จ.นครพนม