![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/419587375_748644600703037_644959229836395_n-1024x682.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/420154004_748644267369737_2150419456017476186_n-1024x682.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/420158683_748644484036382_7673658047223534095_n-1024x682.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/420171432_748644577369706_3949150541098085491_n-1024x682.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/420191776_748644307369733_2566026956710349690_n-1024x682.jpg)
![](https://www.sesaonkp.go.th/wp-content/uploads/2024/03/420233606_748644527369711_3008398872402549125_n-1024x682.jpg)
ในวันที่ 17 มกราคม 2567 เวลา 08.00 น. เป็นต้นไป นายพิศุทธิ์ กิติศรีวรพันธุ์ ผอ.สพม.นครพนม มอบหมายให้ นางนันทนา พิมพ์สมแดง ผอ.กลุ่มบริหารงานการเงินและสินทรัพย์ นางพิมพ์ใจ พนมอุปถัมภ์ ผอ.กลุ่มอำนวยการ พร้อมด้วยบุคลากรในสังกัด เข้าร่วมงานรัฐพิธีวันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช เพื่อถวายเป็นราชสักการะและน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริยาธิราชผู้ทรงพระคุณอันยิ่งใหญ่ต่อประเทศชาติและปวงชนชาวไทยโดยเฉพาะอย่างยิ่งพระองค์ท่านได้ทรงประดิษฐ์พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ รวมถึงอักษรไทยขึ้น เพื่อให้สามารถ เขียนแทนเสียงพูดของคำในภาษาไทยได้ทุกคำ กับทั้งได้นำสระและพยัญชนะมาอยู่ในบรรทัดเดียวกันโดยไม่ต้องใช้พยัญชนะซ้อนกัน ทำให้เขียนและอ่านภาษาไทยได้สะดวกมากขึ้น พร้อมนี้ ได้มีผู้แทนส่วนราชการ สถาบันการศึกษา ตลอดจนหน่วยงานต่างๆ เข่าร่วมวางพานพุ่มถวายราชสักการะฯ ณ พระบรมราชานุสาวรีย์พ่อขุนรามคำแหงมหาราช มหาวิทยาลัยรามคำแหง สาขาวิทยบริการเฉลิมพระเกียรตินาแก อำเภอนาแก จังหวัดนครพนม